
1.0 TBS KWA UFUPI 2.0 UDHIBITI WA UBORA

3.0 UTARATIBU WA KUPATA ALAMA YA 
      UBORA

 

1.1 Utangulizi

  

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) lilianzishwa kwa 
Sheria ya Bunge – Sheria ya Viwango Na. 3 ya mwaka 
1975, iliyofanyiwa marekebisho na Sheria Na. 1 ya 
mwaka 1977. Sheria hiyo ilifutwa na nafasi yake 
kuchukuliwa na Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 
2009 ambayo ililipa Shirika uwezo mkubwa zaidi wa 
kutekeleza majukumu yake.

1.2 Dhima

Dhima ya Shirika ni kueneza uelewa na kukuza 
matumizi ya viwango na udhibiti ubora katika viwanda, 
biashara na huduma, kwa lengo la kuchangia katika 
juhudi za kitaifa za kuzalisha bidhaa na huduma bora 
zenye uwezo wa kushindana katika soko la ndani na la 
kimataifa, hivyo kuchochea maendeleo ya uchumi.

1.3 Majukumu ya Shirika

Shirika lina majukumu mengi kama yalivyoainishwa 
katika Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009, lakini 
majukumu makuu manne ni:

3.1 Hatua ya Kwanza – Maombi

Maombi ya kupata alama ya ubora wa bidhaa 
hufanywa na muombaji kupitia mfumo wa kielektroniki 
(i-SQMT) unapatikana kupitia tovuti ya TBS 
(www.tbs.go.tz) kwenye kitufe cha e-SERVICE au 
moja kwa moja kupitia linki ya https://portal.tbs.go.tz

Baada ya maombi kukamilika tarehe ya ukaguzi wa 
awali hupangwa. izingatiwe kuwa mwenye kiwanda 
anatakiwa kuwa katika uzalishaji siku ya kufanya 
ukaguzi wa awali

3.2 Hatua ya Pili – Ukaguzi wa Awali

Ukaguzi wa awali hufanywa na wakaguzi wa TBS. 
Sampuli huchukuliwa na kupimwa ili kuona kama 
bidhaa inakidhi matakwa ya kiwango husika. Mkaguzi 
huandaa taarifa kuhusu hali halisi ya kiwanda na 
mambo yanayostahili kurekebishwa.

3.3 Hatua ya Tatu – Upimaji

Sampuli zilizochukuliwa hupimwa katika maabara za 
TBS kwa kufuata kiwango husika. Baada ya kazi ya 
upimaji kumalizika, ripoti hutolewa kwa mwombaji.

3.4 Hatua ya Nne – Utoaji wa Leseni

Uamuzi kuhusu kutoa au kutotoa leseni ya kutumia 
alama ya ubora hutegemea tu ripoti ya ukaguzi wa 
awali wa kiwanda pamoja na ripoti ya maabara. 
Kimsingi ripoti zote mbili zinatakiwa kuonyesha 
kwamba mazingira ya uzalishaji kiwandani, mfumo wa 
uzalishaji na bidhaa iliyopimwa havina matatizo.

Ikiwa sivyo basi mzalishaji hutakiwa kufanya 
marekebisho na baadaye mkaguzi wa TBS hutumwa 
tena na kuleta sampuli nyingine.

TBS inazo skimu mbalimbali za udhibiti ubora. 
Mojawapo ya skimu hizo ni Skimu ya Alama ya Ubora. 
Chini ya skimu hii, mzalishaji ambaye bidhaa yake 
imethibitishwa ubora kwa kuzingatia kiwango cha 
kitaifa cha bidhaa husika hupewa leseni ya kutumia 
alama ya TBS katika bidhaa hiyo.

Alama ya ubora ya TBS ikiwa kwenye bidhaa 
huonyesha kuwa bidhaa husika imepimwa na 
kuthibitishwa ubora wake na TBS kwa kuzingatia 
matakwa ya kiwango cha bidhaa husika. Alama hiyo ni 
uthibitisho kwa mzalishaji na mlaji kuwa bidhaa husika 
ni bora na salama kwa matumizi na kwa mazingira.

Alama ya ubora ya TBS huwafanya wanunuzi 
kununua bidhaa bila wasiwasi wowote. Kwa upande 
mwingine alama hiyo humlinda mzalishaji katika 
ushindani dhidi ya bidhaa hafifu na humwezesha 
kulihakikishia soko lake kuwa bidhaa yake inakidhi 
matakwa yaliyobainishwa katika kiwango na hivyo ni 
bora na salama kwa matumizi yaliyokusudiwa.

Kuweka viwango vya kitaifa vya bidhaa, 
huduma na mifumo ya usimamizi wa ubora 
katika sekta zote;

Kutekeleza viwango vya kitaifa katika sekta za 
viwanda, biashara na huduma, kwa kutumia 
skimu mbalimbali za udhibiti ubora;

Upimaji wa bidhaa kwa lengo la kuhakikisha 
ubora wake, pamoja na ugezi wa zana za 
kupimia viwandani; na

Kutoa mafunzo kwa wazalishaji pamoja na 
wafanyakazi katika taasisi na viwanda 
kuhusiana uzalishaji wa bidhaa bora, 
uzalishaji salama na usimamizi wa ubora.

a)

b)

c)

d)

4.0 MUDA WA LESENI YA ALAMA YA 
      UBORA     

 

Leseni ya kutumia alama ya ubora ya TBS 
hudumu kwa mwaka mmoja na huhuishwa 
baada ya kuhakikisha kwamba taratibu 
zilizokubalika zinafuatwa.
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5.0 GHARAMA KWA WAJASIRIAMALI  
      WADOGO NA WA KATI 

Ili kupata msamaha huu, mjasiriamali 
anatakiwa:

 

Kuwa na leseni ya biashara.

STANDARDS

  T
AN

ZA
NIA  BUREAU OF 

Kwa maelezo zaidi,wasiliana nasi kwa anwani 
zifuatazo:

Serikali hutenga fedha kila mwaka kwa ajili 
ya kuhudumia wajasiriamali wadogo na wa 
kati pale wanapoomba bidhaa zao 
wanazozizalisha wenyewe zithibitishwe 
ubora. Kati yao wapo ambao 
wanasamehewa kulipa ada yoyote kwa 
sababu ya mitaji yao kuwa midogo.

Kupata barua ya utambulisho kutoka 
ofisi ya sido

Wajasiriamali waliokwishapata leseni ya 
kutumia alama ya ubora wanapaswa 
kutunza taarifa za uzalishaji na mauzo 
ambazo watatakiwa kuzionesha kwa 
wakaguzi wa TBS pindi zinapohitajika.
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MKURUGENZI MKUU
Shirika la Viwango Tanzania (TBS)

S.L.P. 9524, Dar es Salaam
Simu: +255 22 2450298 / 2450206/2451763-6

Hotline: +0800 110 827/ Nukushi: + 255 22 2450959
Baruapepe: info@tbs.go.tz/ Tovuti: www.tbs.go.tz

Malalamiko: malalamiko@tbs.go.tz

OFISI ZA KANDA:
NYANDA ZA JUU KUSINI

Jengo la NHIF, Ghorofa ya 7
S.L.P. 1674 Mbeya, Tanzania

Simu: 025 2502848 / Nukushi: 025 2502848

KANDA YA ZIWA

Jengo la NSSF, Ghorofa ya 3
S.L.P. 1814 Mwanza, Tanzania

Simu: 028 2505044 / Nukushi: 028 2505044

KANDA YA KASKAZINI

Ngorongoro Tourist Center, Ghorofa ya 6
S.L.P. 2399 Arusha, Tanzania 

Simu: 027 2520143 / Nukushi: 027 2520143

KANDA YA KATI

Kambarage Tower, Ghorofa ya 6
S.L.P 2956, Dodoma, Tanzania

Simu: 026 2320310 / Nukushi: 026 2320310

KANDA YA KUSINI

Jengo la PSSSF, Sokoine House, Ghorofa ya 3
S.L.P 1396 Mtwara,Tanzania

Simu: 023 2334477 / Nukushi: 023 2334477

KANDA YA MAGHARIBI

Jengo la NSSF (Mafao House), Ghorofa ya 2 
S.L.P 1276 Kigoma,Tanzania 

Simu: 028 2804023 / Nukushi: 028 2804023

(Iringa, Mbeya, Njombe and Songwe)

(Geita, Kagera, Mara, Mwanza, Simiyu and Shiyanga)

(Arusha, Kilimanjaro, Manyara and Tanga)

(Dodoma, Singida and Tabora)

(Lindi, Mtwara and Ruvuma)

(Katavi, Kigoma and Rukwa)
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